Quy định về nâng lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu

Tại đơn vị sự nghiệp công lập có lao động đang hưởng lương chuyên viên bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1.7.2015, có thông báo nghỉ hưu ngày 1.3.2018, quyết định nghỉ hưu tính từ ngày 1.9.2018. Vậy người lao động có được nâng lương trước thời hạn theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV không?

Ngày 31.7.2013, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động (hiệu lực từ ngày 15.9.2013, còn hiệu lực).

Theo Điểm c, Khoản 1, Thông tư này thì, những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập là đối tượng áp dụng chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn quy định tại Thông tư này.

Về chế độ nâng bậc lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu, tại Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư này.

Trường hợp nói trên, theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV về thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ lương chuyên viên bậc 8/9, đến ngày 1.7.2018 người lao động đó sẽ được xét nâng lương bậc 9/9.

Người lao động có thông báo nghỉ hưu ngày 1.3.2018, tính đến trước ngày nghỉ hưu vào 1.9.2018, còn thiếu 4 tháng là đủ thời gian giữ bậc (36 tháng) để được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1.7.2018, thỏa mãn điều kiện quy định tại đoạn cuối Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV: "… kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng...".

Nếu trong thời gian giữ bậc 8/9 người lao động đạt đủ 2 tiêu chuẩn: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; và không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức, thì khi nhận thông báo nghỉ hưu, người lao động đó có đủ điều kiện được nâng bậc lương trước thời hạn trước 12 tháng, hưởng lương chuyên viên bậc 9/9 hệ số 4,98.

Người lao động sẽ được hưởng lương bậc 9/9 kể từ ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn và được truy lĩnh chênh lệch tiền lương giữa hệ số lương bậc mới (4,98) với hệ số lương bậc cũ (4,65), bằng 0,33 nhân với mức lương cơ sở, kể từ ngày 1.9.2017 đến ngày ký quyết định nâng lương trước thời hạn.

 

Luật sư Trần Văn Toàn

tin đã đăng